10th pass job in nashik 10 वी, 12 वी झालेल्या तरुणांनी काय करावं? केंद्र सरकारनं घेतला ‘हा’ निर्णय

10th pass job in nashik 10 वी, 12 वी झालेल्या तरुणांनी काय करावं? केंद्र सरकारनं घेतला 'हा' निर्णय
WhatsApp Group Join Now
Telegram Group Join Now

10th pass job in nashik देशातील तरुणांना रोजगार देण्यासाठी सरकार सातत्यानं प्रयत्न करत आहे. विविध योजनांच्या माध्यमातून तरुणांना आर्थिक पाठबळ देण्याचा सरकार प्रयत्न करत आहे. केंद्र सरकारने नुकतेच खत आणि बियाणे उद्योगाला चालना देण्यासाठी नियमांमध्ये बदल करुन रोजगाराच्या संधींना चालना दिली आहे.

आता दहावी पास तरुणांनाही खत-बियाणे व्यवसाय करण्याची संधी मिळत आहे. यासाठी सरकारने 15 दिवसांचा कोर्स केला आहे. तो कोर्स पूर्ण केल्यानंतर तरुणांना खत आणि बियाणांचे दुकान सुरु करता येणार आहे.

Krushisahayak

कॉम्प्युटर सायन्स पदवीधरांसाठी सुवर्णसंधी; नामांकित कंपनीत लीड सॉफ्टवेअर इंजिनीअर पदासाठी भरती

कृषी क्षेत्रात नवीन संधी निर्माण

10th pass job in nashik कृषी पदवी घेतलेल्या तरुणांसोबतच दहावी उत्तीर्ण तरुणांनाही या उपक्रमातून खत-बियाणे व्यवसायात उतरण्याची संधी मिळणार आहे. या पाऊलामुळं तरुणांना कोणत्याही मोठ्या आव्हानाशिवाय रोजगाराच्या संधी उपलब्ध होणार आहेत. खते-बियाणे क्षेत्रात सरकार देत असलेल्या सुविधा तरुणांना स्वावलंबी बनवण्यासाठी एक सशक्त माध्यम सिद्ध होऊ शकतात. त्यामुळं कृषी क्षेत्रात नवीन संधी निर्माण करु शकतात.

गुंतवणुकीतून अधिक उत्पन्न मिळवा

आता खत, बियाणे व्यवसायात कमी गुंतवणूक करुन जास्त पैसे मिळवण्याचा मार्ग बदलला आहे. आता खत आणि बियाणे व्यवसायात उतरण्यासाठी परवाना मिळवण्यासाठी नवीन नियम लागू झाले आहेत. व्यावसायिक पात्रता प्राप्त करण्यासाठी खत-बियाणे केंद्रात 12 हजार 500 रुपये नोंदणी शुल्क भरावे लागेल. हा अभ्यासक्रम पूर्ण करणे बंधनकारक आहे.  

Krushisahayak

व्यवसाय सुरु करण्यासाठी ‘या’ सरकारी योजनेतून मिळेल 10 लाखांपर्यंत कर्ज

जो हा अभ्यासक्रम पूर्ण करणार नाही त्याला परवाना मिळणार नाही. याबाबत तज्ज्ञांनी दिलेल्या माहितीनुसार, या पाऊलामुळं खत-बियाणे व्यापारी अधिक अनुभवी होतील. 10th pass job in nashik जेणेकरून ते चांगले विपणन आणि उत्पादन तंत्र शिकू शकतील. शेतकर्‍यांव्यतिरिक्त उद्योगधंद्यांनाही नवीन संधी उपलब्ध होणार आहेत.

10वी उत्तीर्ण असणं गरजेचं

कृषी आणि शेतकरी कल्याण विभागाने एक महत्त्वपूर्ण निर्णय घेतला आहे. आता खत आणि बियाणांचे दुकान उघडण्यासाठी दहावी उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे. या क्षेत्रात काम करण्यासाठी आधी बीएस्सी इन अॅग्रिकल्चर किंवा डिप्लोमा इन अॅग्रिकल्चर असणे आवश्यक आहे. आता 10वी उत्तीर्ण लोक देखील कीटकनाशके आणि खते आणि बियाणे यांचा व्यवसाय करु शकतात. मात्र, आता ही अट काढून टाकण्यात आली आहे. हा निर्णय खत आणि बियाणे क्षेत्रातील नवीन अपेक्षांच्या दिशेने टाकलेले महत्त्वाचे पाऊल आहे.

Krushisahayak

परदेशी शिक्षणासाठी बँक देणार कर्ज

कृषी उत्पादनांच्या व्यापारात तरुणांना मोठा दिलासा मिळणार 

रोजगार वाढवण्यासाठी केंद्र सरकारने नियम बदलले आहेत. त्यामुळे कृषी क्षेत्रातील बीए पास आणि दहावी उत्तीर्ण तरुणांना खत, बियाणे आणि कीटकनाशकांची दुकाने उघडण्याचा परवाना घेणे सोपे झाले आहे. नवीन नियमांनुसार या तरुणांना कृषी विज्ञान केंद्रात 15 दिवसांचा प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम करावा लागणार आहे. 10th pass job in nashik अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर त्यांना परीक्षेला बसावे लागेल. त्यांना नंतर प्रमाणपत्र मिळेल, त्यानंतर ते परवान्यासाठी अर्ज करू शकतील. हा नवीन नियम तरुण उद्योजकांना मदत करेल. तसेच कृषी उत्पादनांच्या संवादात नवीन ऊर्जा देईल. यामुळं अधिकाधिक तरुण स्वावलंबी होऊन कृषी क्षेत्रात आपले स्थान निर्माण करू शकतील. या निर्णयामुळं तरुणांसाठी महत्त्वाच्या संधी निर्माण होऊन त्यांना एका नव्या दिशेने नेणार आहे.

WhatsApp Group Join Now
Telegram Group Join Now

Comments

No comments yet. Why don’t you start the discussion?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *